![course-details](https://thefoodschool.com/wp-content/uploads/2023/05/DSC06024-1-1-scaled.jpg)
The Food School Bangkok โรงเรียนสอนการประกอบอาหาร ที่รวบรวม 3 สถาบันพาร์ตเนอร์ชั้นนำระดับโลกอย่าง ALMA – The School of Italian Culinary Arts, TSUJI Culinary Institute และ Dusit Thani College เปิดตัวแล้วอย่างเป็นทางการ พร้อมประกาศโครงการมอบทุนสนับสนุนการศึกษา มูลค่ากว่า 200,000 บาทต่อทุน
โรงเรียนสอนการประกอบอาหาร The Food School Bangkok จัดงานเปิดโรงเรียนอย่างเป็นทางการ เมื่อวันที่ 1 พฤษภาคม 2566 โดยทางโรงเรียนได้เปิดสอนหลักสูตรประกาศนียบัตรระยะยาว ถึง 4 หลักสูตร ได้แก่ อาหารอิตาเลียน ญี่ปุ่น ไทย และขนมอบอิตาเลียน แบ่งออกเป็น 3 ระดับขั้น (ขั้นต้น ขั้นกลาง และขั้นสูง) โดยมีระยะเวลาการเรียนการสอนกว่า 200 ชม. ต่อระดับ
![](https://thefoodschool.com/wp-content/uploads/2023/05/image-8-1024x682.png)
โดยหลักสูตรทั้งหมดได้พัฒนาขึ้นโดยสถาบันพาร์ตเนอร์ พร้อมสอดแทรกการเรียนรู้แบบ Competency-based เน้นให้นักเรียนนำทักษะที่ได้รับไปประยุกต์ใช้ได้จริง พร้อมส่งมอบความรู้ อัดแน่นทั้งภาคทฤษฎีและปฏิบัติ ซึ่งผู้เรียนจะได้ศึกษาอย่างเจาะลึก ตั้งแต่เรื่องราวเกี่ยวกับวัตถุดิบ ประวัติศาสตร์อาหาร รวมถึงฝึกฝีมือการทำอาหารในโจทย์ต่างๆ และปลูกฝังแนวคิดการเป็นผู้ประกอบการร้านอาหารระดับมืออาชีพ โดยหลังจากสำเร็จการศึกษา นักเรียนจะได้รับประกาศนียบัตรจากทางสถาบันพาร์ตเนอร์ และกระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งในเดือนพฤษภาคม 2566 จะมีนักเรียนจบการศึกษาเป็นรุ่นแรกอย่างเป็นทางการ
ทั้งนี้ ทาง The Food School Bangkok จะเปิดโรงเรียน ต้อนรับบุคคลทั่วไปที่มีใจรักการทำอาหาร สู่งาน ‘Open House’ ในวันศุกร์ที่ 19 พฤษภาคม 2566 ซึ่งในงาน ทุกท่านจะได้พบกับเชฟผู้สอนจากทั้ง 3 สถาบันระดับโลก มาร่วมจัดเวิร์กช็อปให้แก่ผู้ที่สนใจได้ทดลองเรียน โดยหากสมัครเรียนในวันดังกล่าว ทางโรงเรียนก็พร้อมมอบทุนสนับสนุนการศึกษา มูลค่ากว่า 220,500 บาท ให้แก่ผู้สมัครเรียนหลักสูตร Elite Certificate จากสถาบัน ALMA และ TSUJI และทุนสนันสนุนการศึกษามูลค่า 135,000 บาท ให้กับผู้สมัครเรียนหลักสูตร Elite Certificate จากสถาบัน Dusit Thani College สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-150-8786 หรือผ่านทาง LINE: @thefoodschool
*หมายเหตุ
หลักสูตรศิลปะการประกอบอาหารสำหรับมืออาชีพ (ระยะยาว) ประกอบด้วย ขั้นต้น ขั้นกลาง ขั้นสูง (200+ ชม. เรียน ต่อระดับขั้น)
ALMA – The School of Italian Culinary Arts จากประเทศอิตาลี
![](https://thefoodschool.com/wp-content/uploads/2023/05/image-9-1024x682.png)
- หลักสูตรการประกอบอาหารอิตาเลียน (245,000 บาท/ระดับ)
- หลักสูตรการทำเบเกอรีและขนมอบสไตล์อิตาเลียน (245,000 บาท/ระดับ)
TSUJI Culinary Institute จากประเทศญี่ปุ่น
![](https://thefoodschool.com/wp-content/uploads/2023/05/image-11-1024x687.png)
- หลักสูตรการประกอบอาหารญี่ปุ่น (245,000 บาท/ระดับ)
Dusit Thani College จากประเทศไทย
![](https://thefoodschool.com/wp-content/uploads/2023/05/image-10-1024x682.png)
- หลักสูตรการประกอบอาหารญี่ปุ่น (150,000 บาท/ระดับ)